Thứ hai, 27/02/2017 - 1 giờ 44
Liên kết website
 
Tư vấn pháp luật  
Qui tŕnh, thời gian giải quyết việc ly hôn theo qui định của pháp luật
Thứ ba, 13/01/2009 20 giờ 52 GMT+0

Hỏi: Tôi muốn ly hôn phải thực hiện qui tŕnh, thủ tục như thế nào? Quy định thời gian bao lâu để cung cấp chứng cứ hoàn chỉnh thủ tục xin ly hôn? Theo quy định thời gian bao lâu để cơ quan ṭa án thụ lư hồ sơ và giải quyết việc xin ly hôn? Trong trường hợp cơ quan ṭa án thụ lư hồ sơ tháng 10-2006 đến tháng 6-2008 mới đưa vụ việc ra xét xử sơ thẩm. Việc chấp hành thời gian giải quyết một vụ xin ly hôn như vậy có đúng không? Đương sự có yêu cầu về việc chậm trễ kéo dài thời gian đó?

NGỌC EM (B́nh Thủy)

Vấn đề này, Luật sư Ngô Công Minh, Cộng tác viên Trung tâm Trợ giúp pháp lư TP Cần Thơ, trả lời như sau:

Thời hạn tố tụng là khoảng thời gian được xác định từ thời điểm này đến thời điểm khác để người tiến hành tố tụng, người tham gia tố tụng hoặc cá nhân, cơ quan, tổ chức liên quan thực hiện hành vi tố tụng do Bộ luật tố tụng dân sự (BLTTDS) quy định (khoản 1, Điều 157 BL TTDS). Theo đó:

Người khởi kiện phải nộp tiền tạm ứng án phí trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận được giấy báo của Ṭa án về việc nộp tiền tạm ứng án phí (K2 Điều 171 BL TTDS).

Trong thời hạn 3 ngày làm việc kể từ ngày thụ lư vụ án, Chánh án phân công một Thẩm phán giải quyết vụ án (K2, Điều 172 BLTTDS).

Trong thời hạn 3 ngày làm việc kể từ ngày thụ lư vụ án, Ṭa án phải thông báo bằng văn bản cho bị đơn, cá nhân, cơ quan, tổ chức có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan đến việc giải quyết vụ án, cho Viện kiểm sát cùng cấp về việc Ṭa án đă thụ lư vụ án (K1, Điều 174 BL TTDS).

Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận được thông báo, người được thông báo phải nộp cho ṭa án văn bản ghi ư kiến của ḿnh đối với yêu cầu của người khởi kiện và tài liệu, chứng cứ kèm theo nếu có.

Trong trường hợp cần gia hạn th́ người được thông báo phải có đơn xin gia hạn gởi cho ṭa án nêu rơ lư do; nếu việc xin gia hạn là có căn cứ th́ Ṭa án phải gia hạn nhưng không quá 15 ngày (K1, Điều 175 BL TTDS).

Những tranh chấp về hôn nhân gia đ́nh thời hạn chuẩn bị xét xử là 4 tháng, kể từ ngày thụ lư vụ án (điểm a K1 Điều 179 BL TTDS).

Trong thời hạn 1 tháng kể từ ngày có quyết định đưa vụ án ra xét xử, Ṭa án phải mở phiên ṭa; trong trường hợp có lư do chính đáng th́ thời hạn này là 2 tháng (K3, Điều 179 BL TTDS).

Ngoài ra, tại phiên ṭa phải có mặt của nguyên đơn, bị đơn, người có quyền lợi nghĩa vụ liên quan, người làm chứng... nếu vắng mặt lần thứ I có lư do chính đáng th́ phải hoăn phiên ṭa.

Trong trường hợp sau khi hoăn phiên ṭa mà Ṭa án không thể mở lại phiên ṭa đúng thời gian, địa điểm mở lại phiên ṭa ghi trong quyết định hoăn phiên ṭa th́ Ṭa án phải thông báo ngay cho Viện kiểm sát cùng cấp và những người tham gia tố tụng biết về thời gian, địa điểm mở lại phiên ṭa (K4 Điều 208 BL TTDS).

Trong trường hợp, khi giải quyết vụ án hôn nhân gia đ́nh có phát sinh tranh chấp về tài sản liên quan đến quyền sử dụng đất mà hồ sơ vụ án chưa thể hiện việc ḥa giải tại UBND cấp xă theo quy định pháp luật về đất đai, Ṭa án sẽ chuyển về địa phương để tiến hành thủ tục ḥa giải trong thời hạn luật định (Điều 135 Luật Đất đai) và thành lập hội đồng đo đạc, định giá do cơ quan chuyên môn thực hiện, về thời gian Ṭa án phụ thuộc vào kết quả thẩm định của cơ quan chuyên môn khi đưa vụ án ra xét xử.

P.Y (thực hiện)

           


loading...

Các tin đã đưa:  
Tính pháp lư của thủ tục đăng kư kết hôn (11/01/2009)
Có được điều chỉnh tên họ trên hồ sơ học sinh? (09/01/2009)
Đất đang tranh chấp không được quyền chuyển nhượng (09/01/2009)
Giấy xác nhận văn bằng, chứng chỉ có giá trị pháp lư như văn bằng gốc (06/01/2009)
Thủ tục xử phạt vi phạm hành chính đơn giản (04/01/2009)
Tŕnh tự, thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất (02/01/2009)
Có được tiếp tục lănh lương hưu không khi đi lại giữa hai nước? (02/01/2009)
Diện tích đất thực tế chênh lệch hơn so với giấy chứng nhận, có điều chỉnh được không? (30/12/2008)
UBND cấp xă có thẩm quyền quản lư và cho thuê đất? (28/12/2008)
V́ sao người dân bức xúc? (28/12/2008)

TIN VẮN

* Mỹ. Phá bỏ truyền thống thường niên của các tổng thống Mỹ và làm sâu thêm "cuộc chiến" với giới truyền thông, ông Donald Trump tuyên bố sẽ không tham dự dạ tiệc của Hiệp hội các phóng viên đưa tin Nhà Trắng (WHCA). Trong khi đó, đảng Dân chủ hôm 25-2 bầu cựu Bộ trưởng Lao động gốc Mỹ Latinh Tom Perez làm chủ tịch mới.

* Mexico. Ngoại trưởng Luis Videgaray tuyên bố nước này sẽ trả đũa bằng cách đánh thuế lên hàng hóa Mỹ nếu Washington áp thuế đối với sản phẩm nhập khẩu từ Mexico để lấy tiền xây bức tường dài 3.200km giữa hai nước nhằm ngăn người nhập cư.

* Saudi Arabia. Quốc vương Salman bắt đầu chuyến công du châu Á kéo dài một tháng bằng việc thăm Malaysia ngày 26-2 trước khi tới Indonesia, Brunei, Nhật Bản, Trung Quốc, Maldives và Jordan.

Q.K (Theo Reuters, AFP)

MỚI CẬP NHẬT
 Nhật Bản dùng ninja thúc đẩy du lịch
 Chuyến thăm Việt Nam của Nhà vua Nhật Bản là một sự kiện lịch sử
 Thông báo tuyển dụng
 Thông báo mất điện
 Rao vặt, nhà đất ngày 27-2-2017
   CÔNG LUẬN QUAN TÂM
Kiên quyết xử lư tổ chức đảng, đảng viên vi phạm, làm ảnh hưởng uy tín của Đảng
Để nông nghiệp ĐBSCL vượt qua thách thức
Tàu sân bay Mỹ tuần tra trên Biển Đông
Kỹ thuật chẩn đoán, điều trị mới
Khoa học và công nghệ hướng đến phát triển nông nghiệp công nghệ cao
XSKT Cần Thơ thắng trận đầu tiên
Hướng đến nông nghiệp bền vững
Thống nhất chủ trương thực hiện một số dự án quan trọng của thành phố
Thêm ứng dụng bị nghi thu thập thông tin lạ
Kiểm tra công tác bồi thường, giải phóng mặt bằng công tŕnh cầu và đường Trần Hoàng Na
Thiếu hụt cá tra giống trầm trọng
Hút thuốc lá thụ động bệnh nặng hơn người hút thuốc
Cần Thơ đẩy mạnh ngoại giao văn hóa
Nghị sĩ Úc thành lập đảng cánh hữu
Kỷ niệm trọng thể 110 năm Ngày sinh Tổng Bí thư Trường Chinh